ทีมนักยกน้ำหนัก รร.หอพระ คว้า 8 เหรียญทอง กีฬานักเรียนแห่งชาติ ครั้งที่ 42
โรงเรียนหอพระ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ ส่งทีมนักกีฬายกน้ำหนักโรงเรียนหอพระ ซึ่งฝึกซ้อมโดย คุณครูสง่า วังคีรี และ อำนวยการฝึกซ้อมโดย ดร.สุรชัย คูณแก้ว ผู้อำนวยการโรงเรียนหอพระ ส่งทีมนักกีฬายกน้ำหนักเข้าร่วมการแข่งขันกีฬานักเรียนแห่งชาติ ครั้งที่. 42 รอบคัดเลือกตัวแทนการแข่งขัน ภาค 5 ระหว่างวันที่ 30 พฤศจิกายน ถึง 2 ธันวาคม 2563 ณ ศูนย์จัดการแข่งขันจังหวัดเชียงใหม่ จัดโดย สำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดพะเยา ซึ่งทีมนักยกน้ำหนักได้คว้ารางวัลชนะเลิศ 8 เหรียญทอง ดังนี้
![👉](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t51/1/16/1f449.png)
1. เด็กชายธนภัทร บัวเขียว. รุ่น 55 กิโลกรัม 2. นายทินกร เพียรสวรรค์ รุ่น 61 กิโลกรัม
3. นายภูมินันท์ ยุทธนา รุ่น 96 กิโลกรัม 4. นายพันเอก เกษตรกุลทรัพย์ รุ่น 102 กิโลกรัม
![👉](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t51/1/16/1f449.png)
1. เด็กหญิงนภัสรา ส้มเช้า รุ่น 45 กิโลกรัม 2. นางสาวศิโรรัตน์ อริยะ รุ่น 76 กิโลกรัม
3. นางสาวนภสร วิชุมา รุ่น 71 กิโลกรัม 4. เด็กหญิงพฤทธิพร. แก้วสุทธะ รุ่น 81 กิโลกรัม
จากผลการแข่งขันกีฬายกน้ำหนักในครั้งนี้ โรงเรียนหอพระได้เป็นตัวแทนจังหวัดเชียงใหม่เข้าร่วมแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ปี 2564 ระหว่างวันที่ 11-24 กุมภาพันธ์ 2564 ณ จังหวัดเชียงใหม่